Cách tính phụ cấp thâm niên nghề, Điều kiện được tính phụ cấp thâm niên?

Hỏi đáp pháp luật: Điều kiện được tính phụ cấp thâm niên nghề trong lương hưu. Ông Vũ Minh Tân nhập ngũ tháng 12/1974, công tác tại Đồn Biên phòng Cô Tô, tỉnh Quảng Ninh. Tháng 12/1981, ông chuyển ngành đi học tại Đại học Bách khoa Hà Nội. Cấp bậc khi ông chuyển ngành là chuẩn úy, Trung đội trưởng.


Từ tháng 6/1986 đến nay, ông công tác trong doanh nghiệp Nhà nước, tham gia BHXH đủ 5 chế độ. Tháng 8/2017, ông Tân đủ điều kiện nghỉ hưu.

Khi tính lương hưu của ông, BHXH Hải Phòng chỉ tính lương bình quân 5 năm cuối x 75%, không tính thêm phần thâm niên công tác trong quân đội và giải thích, trường hợp của ông chuyển ngành đi học nên phần lương hưu không được tính thâm niên 7% (7 năm trong quân đội).

Ông Tân hỏi, BHXH Hải Phòng tính lương hưu cho ông như trên có đúng không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo thông tin ông cung cấp, ông có thời gian phục vụ trong quân đội 7 năm, từ tháng 12/1974, đến tháng 12/1981 chuyển ngành đi học tại Đại học Bách khoa Hà Nội với cấp bậc khi chuyển ngành là chuẩn úy, nếu ông có đủ hồ sơ theo quy định thể hiện ông được chuyển ngành và thời gian trong quân đội đã được hưởng phụ cấp thâm niên nghề thì ông được tính phụ cấp thâm niên nghề trong lương hưu theo quy định tại Điều 11 Nghị định số 33/2016/NĐ-CP ngày 10/5/2016 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc đối với quân nhân.

Do BHXH Việt Nam không có hồ sơ của ông nên chưa có căn cứ trả lời ông. Đề nghị ông cung cấp hồ sơ, liên hệ với cơ quan BHXH nơi cư trú để được xem xét, trả lời cụ thể.
Nguồn: Baochinhphu.vn

Ông Nguyễn Đức Chính (Hải Dương) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn cách tính phụ cấp thâm niên của Chính trị viên quân sự cấp xã là Bí thư Đảng ủy, cụ thể như sau: Mức lương hiện hưởng là 3,33; hệ số phụ cấp chức vụ lãnh đạo của Bí thư là 0,3; phụ cấp chức vụ chỉ huy của Chính trị viên là 357.600đ; thời gian công tác là 10 năm. Vậy, phụ cấp thâm niên 1 tháng sẽ là: (3,33+0,3) x 10% x 1.490.000đ hay (3,33 x 1.490.000đ x 10%) + (357.000đ x 10%).

Ông Chính hỏi, cách tính phụ cấp thâm niên như nào là đúng?

Cục Dân quân tự vệ, Bộ Tổng tham mưu, Bộ Quốc phòng  trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 4 Điều 33 Luật Dân quân tự vệ năm 2019 quy định Chỉ huy trưởng, Chính trị viên, Phó Chỉ huy trưởng, Chính trị viên phó Ban ch huy quân sự cp xã có thờỉ gian công tác từ đủ 60 tháng trở lên được hưởng phụ cấp thâm niên”.

Tại Khoản 1 Điều 10 Nghị định số 72/2020/NĐ-CP ngày 30/6/2020 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Dân quân tự vệ về tổ chức xây dựng lực lượng và chế độ, chính sách đối với Dân quân tự vệ, quy định:

“Chỉ huy trưởng, Chính trị viên, Phó Chỉ huy trưởng, Chính trị viên phó Ban chỉ huy quân sự cấp xã có thời gian công tác từ đủ 60 tháng trở lên được hưởng phụ cấp thâm niên. Mức phụ cp được hưởng như sau: Sau 05 năm (đủ 60 tháng) công tác thì được hưởng phụ cấp thâm niên bng 5% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) hoặc phụ cp hàng tháng hiện hưởng; từ năm thứ sáu trở đmi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%”.

Đối chiếu với các quy định pháp luật về Dân quân tự vệ nêu trên thì Chính trị viên Ban Chỉ huy quân sự xã do bí thư đảng ủy xã đảm nhiệm có 10 năm công tác, được hưởng 10% thâm niên, cách tính phụ cấp thâm niên cho đồng chí Chính trị viên trên như sau:

Lương cơ sở x Hệ số mức lương hiện hưởng (Bí thư đảng ủy là 3,33) + 357.600đ phụ cấp chức vụ chính trị viên Ban Chỉ huy quân sự xã = Cộng tổng các khoản x 10% thâm niên = Số tiền thâm niên được hưởng.

Chinhphu.vn

Chính phủ ban hành quy định về chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo

 

Chính phủ vừa ban hành Nghị định 77/2021/NĐ-CP ngày 1/8/2021 quy định chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo. Nghị định quy định rõ thời gian tính hưởng, thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên, mức phụ cấp, cách tính phụ cấp thâm niên.

Theo đó, thời gian tính phụ cấp thâm niên gồm thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập và ngoài công lập.

Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên, gồm: thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, dự trữ quốc gia, kiểm tra đảng; thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội, công an, cơ yếu và thời gian làm việc được tính hưởng thâm niên ở ngành, nghề khác (nếu có).

Thời gian đi nghĩa vụ quân sự theo luật định mà trước khi đi nghĩa vụ quân sự đang được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề.

Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên gồm: Thời gian tập sự; thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 1 tháng trở lên. Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

Thời gian đi làm chuyên gia, đi học, thực tập, công tác, khảo sát ở trong nước và ở nước ngoài vượt quá thời hạn do cơ quan có thẩm quyền quyết định. Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

Đối với mức phụ cấp thâm niên, Nghị định này cũng quy định cụ thể: nhà giáo tham gia giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đủ 5 năm (60 tháng) được tính hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có). Từ năm thứ sáu trở đi, mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%.

Phụ cấp thâm niên được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng và được dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.

Các địa phương, cơ sở giáo dục công lập đã thực hiện chi trả chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo từ ngày 1/7/2020 đến nay, thì tiếp tục thực hiện theo Nghị định này.

Nhà giáo đang giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập vẫn giữ ngạch viên chức ngành giáo dục, đào tạo (có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 15) mà chưa được chuyển xếp sang chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành giáo dục, đào tạo (mã số V07), chuyên ngành giáo dục nghề nghiệp (mã số V09) thì vẫn được hưởng chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo theo quy định tại Nghị định này.

Sponsored Links:

Leave a Reply

(function($) { $(document).ready(function() { $('header .ux-search-submit').click(function() { console.log('Moew'); $('header form.search_google').submit(); }); }); })(jQuery);