Quy định về đính chính, thu hồi sổ đỏ mới nhất hiện nay

Quy định về đính chính, thu hồi sổ đỏ mới nhất hiện nay : Bà Linh hỏi, bà có thể giải quyết thủ tục đính chính sai sót trên Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở bằng cách nào?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Nội dung của bà hỏi liên quan đến việc giải quyết thủ tục hành chính cụ thể thuộc thẩm quyền giải quyết của địa phương nơi có đất.

Điều 86 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai quy định thủ tục đính chính sai sót trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất như sau:

“Điều 86. Thủ tục đính chính Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp

1. Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót cho Văn phòng đăng ký đất đai để đính chính. Trường hợp sai sót do lỗi của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thì người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất phải có đơn đề nghị để được đính chính.

Trường hợp Văn phòng đăng ký đất đai phát hiện Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót thì thông báo cho người sử dụng đất biết và yêu cầu người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp Giấy chứng nhận đã cấp để thực hiện đính chính.

2. Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra; lập biên bản kết luận về nội dung và nguyên nhân sai sót; lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền thực hiện đính chính vào Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót; đồng thời chỉnh lý nội dung sai sót vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai.

3. Trường hợp đính chính mà người được cấp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng có yêu cầu cấp đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì Văn phòng đăng ký đất đai trình cơ quan có thẩm quyền để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”.

Tại Khoản 3 Điều 10 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về hồ sơ địa chính hướng dẫn:

“Điều 10. Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục cấp đổi, cấp lại, đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận

3. Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục đính chính Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp gồm có:

a) Đơn đề nghị đính chính đối với trường hợp người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản phát hiện sai sót trên Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp;

b) Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp”.

Tuy nhiên, việc nộp hồ sơ của bà Linh chỉ thể hiện nhu cầu đính chính thông tin trên Giấy chứng nhận mà chưa thể hiện đầy đủ việc nộp hồ sơ để thực hiện các thủ tục hành chính thiết yếu liên quan tới ngân hàng, công chứng. Vì vậy, đề nghị bà liên hệ với Văn phòng đăng ký đất đai thành phố Hà Nội – Chi nhánh quận Thanh Xuân để phản ánh cụ thể nhu cầu nộp hồ sơ để được giải quyết.

Chinhphu.vn
 
 
Quy định về đính chính, thu hồi sổ đỏ 2018

“Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp không đúng diện tích đất” phải đính chính thu hồi theo Điểm d, Khoản 2, Điều 106 Luật Đất đai 2013 được hiểu như thế nào? Theo tôi thấy, hiện nay các cơ quan địa chính nhà đất áp dụng không thống nhất về việc đính chính thu hồi Giấy chứng nhận cấp không đúng diện tích đất. Ông Đề nghị Bộ Tài nguyên và Môi trường giải thích rõ từ ngữ trên theo quy định của Luật Đất đai. Ví dụ: Trường hợp thứ nhất, trong hồ sơ địa chính lưu trữ thực trạng thửa đất thể hiện 80m2, Giấy chứng nhận cấp vẫn 80m2, nhưng khi bị khiếu nại, Phòng Tài nguyên và Môi trường lên đo đạc thực tế 85m2. Hoặc hồ sơ địa chính 80m2 nhưng trong Giấy chứng nhận phát hiện ghi 85m2. Trường hợp thứ hai, trong hồ sơ địa chính xác lập ban đầu, thửa đất đo đạc 80m2, Giấy chứng nhận đã cấp vẫn 80m2, kiểm tra đo đạc thực tế vẫn đúng 80m2. Khi bị nhà liền kề khiếu nại ranh giới chồng lấn, Phòng Tài nguyên và Môi trường cho rằng thu hồi đính chính Giấy chứng nhận đã cấp sau áp dụng điều luật trên “Giấy chứng nhận cấp không đúng diện tích đất” như trên. Vậy, trường hợp nào phải đính chính thu hồi, trường hợp nào phải phân xử tại tòa án theo đúng thẩm quyền và đúng pháp luật?

Trả lời :

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điều 106 của Luật Đất đai thì Giấy chứng nhận đã cấp không đúng diện tích là trường hợp diện tích đã được cấp Giấy chứng nhận không đúng với diện tích thực tế đang sử dụng có đủ điều kiện cấp giấy theo quy định của pháp luật (cấp thiếu hoặc cấp thừa diện tích). Trường hợp này Nhà nước thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp để cấp lại theo đúng quy định tại Khoản 1, Điều 106 mà không thuộc trường hợp đính chính Giấy chứng nhận đã cấp (quy định tại Khoản 2, Điều 106).

Trường hợp trong quá trình viết Giấy chứng nhận có sai sót trong việc ghi thông tin vào Giấy chứng nhận về diện tích của người được cấp Giấy chứng nhận so với diện tích mà người sử dụng đất đã kê khai, được UBND cấp xã và Văn phòng đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận thì chỉ cần đính chính sai sót mà không phải thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp.

Trong 2 trường hợp ông Đức nêu ví dụ, trường hợp thứ nhất Giấy chứng nhận đã cấp không đủ diện tích thực tế sử dụng do sai số trong đo đạc nên sẽ thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp đó cấp đổi lại Giấy chứng nhận mới theo thủ tục quy định tại Điều 76 của Nghị định 43/2014/NĐ-CP.

Trường hợp thứ hai Giấy chứng nhận đã cấp đúng diện tích thực tế sử dụng nên không thu hồi, không đính chính.

Nguồn: www.chinhphu.vn

Sponsored Links:

Leave a Reply

(function($) { $(document).ready(function() { $('header .ux-search-submit').click(function() { console.log('Moew'); $('header form.search_google').submit(); }); }); })(jQuery);