Viên chức có được chuyển đổi sang công chức? Làm thế nào?

Viên chức có được chuyển đổi sang công chức? Làm thế nào? Ông Vũ Duy Tiệp (tỉnh Quảng Ninh) được tuyển dụng vào đơn vị sự nghiệp từ năm 2012, là viên chức được 5 năm. Hiện ông đang công tác tại đơn vị mới là đơn vị quản lý nhà nước. Ông Tiệp hỏi, ông có được xét tuyển sang công chức không? Thủ tục xét tuyển như thế nào?
Viên chức có được chuyển đổi sang công chức? Làm thế nào?
Viên chức có được chuyển đổi sang công chức? Làm thế nào?

Về vấn đề này, Sở Nội vụ tỉnh Quảng Ninh trả lời như sau:

Tại khoản 1 Điều 42 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP ngày 12/4/2012 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức quy định: “Viên chức đã có thời gian làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập từ đủ 60 tháng trở lên (không kể thời gian tập sự), có trình độ đào tạo, kinh nghiệm công tác và đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng, khi cơ quan quản lý, sử dụng công chức có nhu cầu tuyển dụng thì được xét chuyển vào công chức không qua thi tuyển theo quy định của pháp luật về công chức”.

Đồng thời, tại điểm b khoản 1 Điều 10 Thông tư số 13/2010/TT-BNV ngày 30/12/2010 của Bộ Nội vụ quy định điều kiện, tiêu chuẩn được xem xét tiếp nhận không qua thi tuyển: “Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên; hiện đang công tác trong ngành, lĩnh vực cần tuyển; có thời hạn từ đủ 60 tháng trở lên làm công việc yêu cầu trình độ đào tạo đại học, sau đại học trong ngành, lĩnh vực cần tuyển (không kể thời gian tập sự, thử việc và nếu có thời gian công tác không liên tục thì được cộng dồn); trong thời gian công tác 5 năm gần nhất không vi phạm pháp luật đến mức bị xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển”

Đối chiếu với các quy định nêu trên, nếu cơ quan, đơn vị sử dụng công chức còn biên chế công chức chưa sử dụng, có nhu cầu tuyển dụng và ông Vũ Duy Tiệp đáp ứng được các tiêu chuẩn, điều kiện để tiếp nhận công chức, cũng như yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng thì sẽ phải tham gia kỳ kiểm tra, sát hạch, xét chuyển thành công chức do Hội đồng kiểm tra, sát hạch của tỉnh thực hiện.

Nguồn: Baochinhphu.vn

(Chinhphu.vn) – Viên chức có đủ 5 năm công tác trở lên phù hợp với lĩnh vực tiếp nhận và đáp ứng các tiêu chuẩn, điều kiện của vị trí việc làm thì được tiếp nhận vào làm công chức.

ghị định số 138/2020/NĐ-CP quy định, khi tiếp nhận vào làm công chức có yêu cầu phải đủ 5 năm công tác trở lên (không kể thời gian tập sự, thử việc, nếu có thời gian công tác không liên tục thì được cộng dồn, kể cả thời gian công tác nếu có trước đó ở vị trí công việc thuộc các trường hợp quy định tại các Điểm a, b, c và d Khoản 1 Điều này) làm công việc có yêu cầu trình độ đào tạo chuyên môn phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển.

Trong khi đó, Nghị định số 161/2018/NĐ-CP nêu phải có ít nhất 5 năm công tác ở vị trí việc làm yêu cầu trình độ đào tạo đại học trở lên phù hợp với yêu cầu của vị trí cần tuyển dụng

Ông Nhã hỏi, ông đang là viên chức ban quản lý dự án, phụ trách mảng xây dựng được 7 năm, có bằng đại học kỹ sư xây dựng được 4 năm. Phòng Kinh tế hạ tầng đang có nhu cầu tuyển kỹ sư xây dựng (phù hợp với ngành nghề của ông trong 7 năm) và muốn tiếp nhận ông theo Điều 18 Nghị định số 138/2020/NĐ-CP có được không?

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức thì viên chức có đủ 5 năm công tác trở lên phù hợp với lĩnh vực tiếp nhận và đáp ứng các tiêu chuẩn, điều kiện của vị trí việc làm thì được tiếp nhận vào làm công chức.

Căn cứ quy định mới của Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Cán bộ, công chức và Luật Viên chức, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 138/2020/NĐ-CP quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức để thay thế cho Nghị định số 161/2018/NĐ-CP.

Do vậy, trường hợp Phòng Kinh tế hạ tầng muốn tiếp nhận ông Nguyễn Ngọc Nhã vào làm công chức đề nghị thực hiện theo quy định tại Điều 18 Nghị định số 138/2020/NĐ-CP.

Chinhphu.vn

Leave a Reply

(function($) { $(document).ready(function() { $('header .ux-search-submit').click(function() { console.log('Moew'); $('header form.search_google').submit(); }); }); })(jQuery);